ในการผลิตดอกไม้ไฟ การเลือกสารยึดเกาะเป็นมากกว่าการ "ติดผงเข้าด้วยกัน" โดยจะกำหนดว่าดาวฤกษ์สามารถรักษาความสมบูรณ์ของโครงสร้างได้หรือไม่ในช่วงระยะเวลาสั้นๆ ระหว่างการปล่อยและการแตก และส่งผลโดยตรงต่อความสม่ำเสมอของอัตราการเผาไหม้ อายุการเก็บรักษา และความสามารถในการทำซ้ำแบบแบทช์ต่อแบทช์ คำถามที่ทีมจัดซื้อมักถามบ่อยที่สุดคือ:ราคาแพงกว่าเท่าไหร่ฟีนอลิกเรซินสำหรับดอกไม้ไฟ กว่าสารยึดเกาะแบบเดิมๆ เช่น เดกซ์ทริน และแป้ง แล้วของพรีเมี่ยมคุ้มไหม?การตอบคำถามนี้จำเป็นต้องตรวจสอบสี่มิติ ได้แก่ อุณหภูมิการสลายตัวเนื่องจากความร้อน ความเข้ากันได้ทางเคมี ความสม่ำเสมอของแบทช์ และต้นทุนตลอดอายุการใช้งาน
1. ความเสถียรทางความร้อน: มากกว่า "ความต้านทานต่ออุณหภูมิสูง"
นับตั้งแต่การจุดติดไฟจนกระทั่งเอฟเฟกต์พลุไฟเสร็จสิ้น สารยึดเกาะจะถูกสัมผัสกับสภาพแวดล้อมที่มีอุณหภูมิก๊าซที่เพิ่มขึ้นอย่างรวดเร็ว ข้อกำหนดที่สำคัญคือต้องรักษาความสมบูรณ์ทางกลที่เพียงพอในช่วงเวลาที่สั้นมากก่อนที่องค์ประกอบจะเริ่มทำปฏิกิริยา การศึกษาการเปลี่ยนแปลงน้ำหนักโดยอาศัยความร้อนของฟีนอล เรซิน ไพโรไลซิส แสดงให้เห็นพฤติกรรมการย่อยสลายแบบหลายขั้นตอน[1];ค่าการโจมตีของการสลายตัวระยะแรกที่รายงานในวรรณคดีสำหรับเรซินฟีนอลิกที่บ่มแล้วจะอยู่ในตำแหน่งโดยประมาณ340–480 องศาเซลเซียสโดยมีระยะการย่อยสลายหลักขยายไปถึงประมาณ460–640 องศาเซลเซียส-ค่าที่แน่นอนขึ้นอยู่กับระบบเรซิน ระดับการแข็งตัว อัตราการให้ความร้อน และบรรยากาศ และควรอ่านจากกราฟ TGA เฉพาะกลุ่ม แทนที่จะถือเป็นเกณฑ์คงที่ [1]. เมื่อเปรียบเทียบกันแล้ว เดกซ์ทรินซึ่งเป็นสารยึดเกาะที่ละลายน้ำได้ที่ใช้กันมากที่สุดในดอกไม้ไฟจะสลายตัวที่อุณหภูมิต่ำกว่ามาก ค่าที่รายงานในวรรณกรรมสำหรับสารยึดเกาะที่มีแป้ง/เดกซ์ทรินมีความเข้มข้นในช่วงโดยประมาณของ200–340 องศาเซลเซียสโดยที่ความแตกแยกของพันธะไกลโคซิดิกมีอิทธิพลเหนือ ขึ้นอยู่กับชนิดของเดกซ์ทรินและสภาวะการทดสอบ[7]. ช่องว่างนี้หมายความว่าในสูตรที่ประกอบด้วยเชื้อเพลิงโลหะที่มีฤทธิ์สูงหรือสารออกซิไดเซอร์ที่แรง เมทริกซ์เดกซ์ทรินอาจสูญเสียฟังก์ชันการจับตัวก่อนที่องค์ประกอบจะเข้าสู่ขั้นตอนปฏิกิริยาหลัก ซึ่งนำไปสู่การแตกตัวของดาวฤกษ์หรืออัตราการเผาไหม้ที่ไม่สามารถควบคุมได้
ควรสังเกตว่าสิ่งนี้ไม่ไม่หมายความว่าฟีนอลิกเรซินสามารถ "ทน" เปลวไฟด้านหน้าได้หลายพันองศา คุณค่าของมันอยู่ที่การรักษาความสมบูรณ์ของโครงสร้างของเมล็ดข้าวในช่วงเวลามิลลิวินาทีถึงวินาทีระหว่างการจุดระเบิดและการปะทุ เพื่อให้ส่วนประกอบทั้งหมดมีส่วนร่วมในปฏิกิริยาตามลำดับเวลาที่ออกแบบไว้ การศึกษาของ Ouyang เกี่ยวกับระบบ Ba(NO₃)₂/Mg ให้หลักฐานเชิงปริมาณ: สูตรที่ยึดเกาะด้วยฟีนอลิกเรซินมีอุณหภูมิการเผาไหม้สูงสุดที่1,594.5 องศาเซลเซียสและอัตราการเผาไหม้ที่12.5 มม./วินาทีเมื่อเทียบกับเท่านั้น1,432.6 องศาเซลเซียสและ9.0 มม./วินาทีสำหรับระบบที่จับกับไนโตรเซลลูโลส[2].กลไกที่รายงานในการศึกษาคือปฏิกิริยาคายความร้อนระหว่างฟีนอลิกเรซินกับตัวออกซิไดเซอร์ Ba(NO₃)₂ ที่เกิดขึ้นก่อนปฏิกิริยา Mg–ตัวออกซิไดเซอร์ ซึ่งมีส่วนช่วยในการปล่อยความร้อนก่อนปฏิกิริยาโลหะ-เชื้อเพลิงหลัก [2].[กลไกนี้มีเฉพาะกับระบบ Ba(NO₃)₂/Mg ที่ศึกษา; มันไม่ได้ถูกยืนยันว่าเป็นคำอธิบายทั่วไปสำหรับสูตรผสมฟีนอลิกทั้งหมด]
2. ความเข้ากันได้ทางเคมีและความเสถียรในการจัดเก็บ
โพแทสเซียมไนเตรต โพแทสเซียมเปอร์คลอเรต และเกลือของโลหะบางชนิดในองค์ประกอบดอกไม้ไฟสามารถโจมตีเมทริกซ์ของสารยึดเกาะภายใต้สภาวะที่มีความชื้น เดกซ์ทรินดูดความชื้นได้สูง หลังจากดูดซับความชื้นแล้ว ความแข็งแรงในการยึดเกาะจะลดลง และอัตราการเผาไหม้จะลอยไป หลังจากการบ่ม เรซินฟีนอลจะสร้างโครงข่ายที่ไม่ชอบน้ำแบบเชื่อมขวางสูงการดูดซึมน้ำตลอด 24 ชั่วโมงของเรซินฟีนอลิกที่บ่มแล้วโดยทั่วไปจะอยู่ที่ประมาณสองสามในสิบของเปอร์เซ็นต์ โดยค่าที่แน่นอนขึ้นอยู่กับสูตร สูตร ระดับการบ่ม และสภาวะการทดสอบ-ข้อมูลแบทช์ของซัพพลายเออร์ที่วัดตาม ASTM D570[6]ควรใช้เป็นเกณฑ์การยอมรับมากกว่าตัวเลขทั่วไปใดๆ. สิ่งนี้ทำให้ฟีนอลิกที่บ่มแล้วมีข้อได้เปรียบที่ชัดเจนในสภาพแวดล้อมการผลิตหรือการจัดเก็บที่มีความชื้นสูง Redkar, Mujumdar และ Singh ในการศึกษาเกี่ยวกับระบบ Mg/KNO₃/ฟีนอล เรซิน พบว่าประสิทธิภาพของสูตรไม่ได้รับผลกระทบอย่างมีนัยสำคัญหลังจากการสัมผัสกับสภาพแวดล้อมที่รุนแรงที่อุณหภูมิ 45 °C และ −26 °C และการมีอยู่ของเรซินฟีนอลทำให้อุณหภูมิการจุดระเบิดของระบบลดลง[3].
สิ่งนี้มีผลกระทบโดยตรงต่อการตัดสินใจจัดซื้อจัดจ้าง: หากตลาดเป้าหมายเป็นภูมิภาคที่มีอุณหภูมิสูงและมีความชื้นสูง หรือหากผลิตภัณฑ์จำเป็นต้องจัดเก็บข้ามฤดูกาล ต้นทุนการปฏิเสธแบทช์และการส่งคืนที่เกิดจากความสามารถในการดูดความชื้นของสารยึดเกาะมักจะสูงกว่าราคาซื้อที่แตกต่างกันของเรซินเอง
3. เหตุใด "เรซินฟีนอลทั้งหมด" จึงไม่สามารถใช้แทนกันได้
เรซินฟีนอลเป็นตระกูลวัสดุขนาดใหญ่ และสถานการณ์การใช้งานที่แตกต่างกันมีข้อกำหนดพื้นฐานที่แตกต่างกันสำหรับการกระจายน้ำหนักโมเลกุล จลนศาสตร์ในการบ่ม และขีดจำกัดของสิ่งเจือปนฟีนอลิกเรซินสำหรับแหล่งน้ำมันมุ่งเน้นไปที่ความเสถียรในสภาพแวดล้อมใต้หลุมที่มีน้ำเกลือและอุณหภูมิสูงเรซินฟีนอลสำหรับวัสดุแรงเสียดทานเน้นประสิทธิภาพการสึกหรอและการเบรกภายใต้วงจรการเสียดสี-ความร้อนฟีนอลิกเรซินสำหรับวัสดุคอมโพสิตติดตามความแข็งแรงทางกลและการยึดเกาะของพื้นผิวเรซินฟีนอลเกรดอิเล็กทรอนิกส์ ได้รับการออกแบบให้มีความบริสุทธิ์สูงและการโยกย้ายไอออนิกต่ำสำหรับลามิเนตหุ้มทองแดงและการห่อหุ้ม เกรดเหล่านี้ไม่ได้ออกแบบมาเพื่อ "สลายตัวในอัตราที่ควบคุมในองค์ประกอบดอกไม้ไฟในขณะที่ลดสารตกค้าง" สารทดแทนโดยตรงอาจไม่เป็นไปตามข้อกำหนดการผลิตพลุขั้นพื้นฐานในด้านความสม่ำเสมอของแบทช์ ความสามารถในการคาดการณ์อัตราการเผาไหม้ หรือระดับโมโนเมอร์ตกค้าง ผลิตภัณฑ์เกรดพลุไฟต้องมีข้อกำหนดเฉพาะสำหรับการกระจายขนาดอนุภาค โปรไฟล์การบ่ม และขีดจำกัดฟีนอล/ฟอร์มาลดีไฮด์อิสระ รายการตรวจสอบแตกต่างอย่างเป็นระบบจากเกรดอุตสาหกรรมข้างต้น
4. รูปภาพต้นทุนที่แท้จริง: ราคาต่อหน่วยไม่ใช่ต้นทุนรวม
จากการสำรวจตลาดที่ตีพิมพ์ ต้นทุนวัตถุดิบของสารยึดเกาะแบบดั้งเดิม เช่น เดกซ์ทริน โดยทั่วไปจะต่ำกว่าราคาของฟีนอลิกเรซินเกรดพลุไฟ อย่างไรก็ตาม,ส่วนต่างราคาที่แน่นอนขึ้นอยู่กับปริมาณการซื้อ ภูมิภาค และเกรดอย่างมาก ราคาขายปลีกในปริมาณน้อยอาจสูงกว่าราคาขายปลีกหลายเท่า [8]. ดังนั้นการเปรียบเทียบราคาต่อหน่วยจะต้องระบุปริมาณการจัดซื้อจัดจ้างและตลาดระดับภูมิภาค ที่สำคัญกว่านั้น การเปรียบเทียบนี้จะละเว้นรายการต้นทุนหลักสามรายการ
อย่างแรกก็คืออัตราเศษเหล็ก. การดูดความชื้นของเดกซ์ทรินและอัตราการเผาไหม้แบบกลุ่มต่อชุดจะเพิ่มอัตราของเสียในการขึ้นรูปดาวและทำให้แห้งโดยตรง ในการผลิตแบบขยายขนาด การลดอัตราเศษเสียลงแม้แต่น้อยเปอร์เซ็นต์ก็สามารถครอบคลุมส่วนต่างของราคาเรซินได้ ประการที่สองคือความเสถียรของกระบวนการจากความสม่ำเสมอ. เรซินฟีนอลที่ผลิตโดยเส้นทางสังเคราะห์มีความผันผวนของน้ำหนักโมเลกุลและพฤติกรรมการแข็งตัวของแบทช์น้อยกว่าเดกซ์ทรินจากแหล่งธรรมชาติหรือกัมอาราบิก และความสม่ำเสมอของอัตราการเผาไหม้และความบริสุทธิ์ของสีเป็นตัวบ่งชี้คุณภาพหลักของดอกไม้ไฟเชิงพาณิชย์อย่างแม่นยำ ประการที่สามคือการสูญเสียการจัดเก็บและการขนส่ง. เมทริกซ์เรซินที่บ่มด้วยสารไม่ชอบน้ำจะช่วยลดการพึ่งพาระดับการปิดผนึกของบรรจุภัณฑ์ และลดต้นทุนการควบคุมความชื้น และความเสี่ยงในการเสื่อมสภาพของสินค้าคงคลังในระยะยาวในคลังสินค้า
จากมุมมองของวงจรชีวิต ค่าพรีเมียมที่จ่ายสำหรับการซื้อฟีนอลิกเรซินเกรดพลุไฟการคาดการณ์ได้: อัตราการเผาไหม้ที่คาดการณ์ได้ อายุการเก็บรักษาที่คาดการณ์ได้ และเอาต์พุตชุดงานที่คาดการณ์ได้ สำหรับผู้ผลิตเชิงพาณิชย์ที่มีคุณภาพผลกำไรคือ "ทุกช็อตทำงานได้ตามที่ออกแบบ" ผลตอบแทนจากเบี้ยประกันภัยนี้มักจะปรากฏเป็นเศษเหล็กที่ลดลง งานซ้ำน้อยลง และข้อร้องเรียนจากลูกค้าน้อยลง
5. ความปลอดภัยและการปฏิบัติตามข้อกำหนดไม่ใช่ส่วนเสริม
ส่วนประกอบของพลุไฟเป็นวัสดุที่มีพลังควบคุม ในตลาดสหรัฐอเมริกา ดอกไม้ไฟสำหรับผู้บริโภคต้องเป็นไปตาม CPSC 16 CFR 1500 และ 1507จากข้อความ eCFR ในปัจจุบัน ฟีนอลิกเรซินไม่อยู่ในรายการสารเคมีต้องห้าม 16 CFR 1507.2 [4]. NFPA 1124 กำหนดข้อกำหนดด้านความปลอดภัยและการแยกจากกันอย่างเป็นระบบสำหรับการผลิต การขนส่ง และการจัดเก็บดอกไม้ไฟและวัตถุเกี่ยวกับดอกไม้ไฟ และการเลือกสารยึดเกาะส่งผลทางอ้อมต่อการควบคุมฝุ่น ความปลอดภัยในการผสม และเสถียรภาพทางความร้อนของผลิตภัณฑ์สำเร็จรูป[5]. สิ่งสำคัญคือต้องแยกแยะ: เรซินที่ไม่มีการบ่มอาจมีฟีนอลและฟอร์มาลดีไฮด์ตกค้าง ซึ่งเป็นพิษและติดไฟได้ ดังนั้น,โดยทั่วไปผลิตภัณฑ์เกรดพลุไฟจะกำหนดเป้าหมายฟอร์มาลดีไฮด์อิสระที่ต่ำกว่า 0.5% และฟีนอลอิสระที่ต่ำกว่า 1.0% เนื่องจากข้อกำหนดเฉพาะของซัพพลายเออร์เพื่อลดความเสี่ยงในการสัมผัสในระหว่างการผสม - เหล่านี้เป็นเป้าหมายทั่วไปของข้อกำหนดของซัพพลายเออร์ ไม่ใช่เกณฑ์ตามกฎระเบียบ [9]. การตรวจสอบข้อมูลโมโนเมอร์ตกค้างและเส้นโค้งการสลายตัวเนื่องจากความร้อนใน TDS ของซัพพลายเออร์เป็นขั้นตอนพื้นฐานในการประเมินว่าวัสดุที่เข้ามาตรงตามความคาดหวังด้านความปลอดภัยในการผลิตพลุไฟหรือไม่
6. กลับไปที่การตัดสินใจจัดซื้อจัดจ้าง
หากกลุ่มผลิตภัณฑ์ของคุณประกอบด้วยเปลือกแสดงและดาวฤกษ์ที่มีปริมาณมาก รอบการจัดเก็บที่ยาวนาน ตลาดที่มีความชื้นสูง หรือข้อกำหนดด้านความสม่ำเสมอของอัตราการเผาไหม้ที่เข้มงวด ค่าพรีเมียมสำหรับฟีนอลิกเรซินเกรดพลุไฟจะมีพื้นฐานทางเทคนิคที่ชัดเจน หากผลิตภัณฑ์เป็นสินค้าปริมาณน้อย รอบระยะสั้น และสินค้าอุปโภคบริโภคราคาต่ำที่มีความอ่อนไหวต่อต้นทุนอย่างมาก สารยึดเกาะแบบเดิมอาจยังเพียงพอในบางสถานการณ์ ไม่ว่าในกรณีใด การตัดสินใจเรื่อง "ราคาต่อกิโลกรัม" เพียงอย่างเดียวจะพลาดต้นทุนที่แท้จริงของเศษซาก การทำงานซ้ำ และความล้มเหลวของแบทช์ ขอแนะนำว่าในขั้นตอนตัวอย่าง ซัพพลายเออร์จะต้องจัดทำกราฟการวิเคราะห์เชิงความร้อนชุดเดียวกัน ข้อมูลโมโนเมอร์ตกค้าง และความสอดคล้องของอัตราการเผาไหม้สำหรับอย่างน้อยสามชุด และต้นทุนจริงนั้นได้รับการคำนวณโดยใช้อัตราของเสียของสายการผลิตของคุณเองและข้อมูลการทดสอบการจัดเก็บ
7. รายการตรวจสอบการจัดซื้อจัดจ้างสารยึดเกาะฟีโรเทคนิคระดับพลุไฟ
| รายการตรวจสอบ | ข้อมูลที่จำเป็น | ทำไมมันถึงสำคัญ |
|---|---|---|
| เริ่มมีการสลายตัวเนื่องจากความร้อน | เส้นโค้ง TGA สำหรับชุดงานเฉพาะ การโจมตีระยะแรกและระยะการสลายตัวหลัก | ยืนยันหน้าต่างเสถียรภาพทางความร้อนที่สัมพันธ์กับองค์ประกอบ ช่วงวรรณกรรมเป็นเพียงค่าการวางแนวเท่านั้น |
| ฟรีฟีนอล/ฟอร์มาลดีไฮด์ฟรี | COA แบทช์; เป้าหมายข้อมูลจำเพาะของซัพพลายเออร์ทั่วไป: ฟีนอลอิสระ ≤1.0%, ฟอร์มาลดีไฮด์อิสระ ≤0.5% (ไม่ใช่เกณฑ์ตามกฎระเบียบ) | ลดความเสี่ยงในการสัมผัสระหว่างการผสมและการเก็บรักษา |
| การกระจายขนาดอนุภาค | D10/D50/D90 และช่วง; ข้อมูลตะแกรงหรือการเลี้ยวเบนของเลเซอร์ | ส่งผลต่อความสม่ำเสมอของการกระจายตัวและความสม่ำเสมอของอัตราการเผาไหม้ |
| โปรไฟล์การรักษา | กราฟ DSC หรือตารางการรักษาที่ซัพพลายเออร์แนะนำ | รับประกันความเข้ากันได้กับสายการผลิตที่มีอยู่ |
| ความสม่ำเสมอของอัตราการเผาไหม้ | บันทึกอย่างน้อยสามชุดในสูตรผสมที่เป็นตัวแทน | เชื่อมโยงโดยตรงกับความสามารถในการทำซ้ำแบบแบตช์ต่อแบตช์ |
| การดูดซึมน้ำ | การดูดซึมน้ำเป็นเวลา 24 ชั่วโมงตามมาตรฐาน ASTM D570 หรือเทียบเท่า เฉพาะแบทช์ | บ่งบอกถึงความเสถียรในการจัดเก็บในสภาพแวดล้อมที่ชื้น |
สิ่งที่บทความนี้ไม่ได้อ้างสิทธิ์
- บทความนี้ไม่ได้อ้างว่าฟีนอลเรซินเหนือกว่าเดกซ์ทรินในทุกสูตรดอกไม้ไฟสินค้าอุปโภคบริโภคระดับล่างที่ไวต่อต้นทุนเป็นชุดขนาดเล็ก รอบสั้น อาจยังเหมาะสำหรับเครื่องผูกแบบดั้งเดิม
- บทความนี้ไม่ได้อ้างว่าช่วง TGA "340–480 °C / 460–640 °C" เป็นอุณหภูมิการสลายตัวแบบสากลสำหรับเรซินฟีโนลิกเกรดพลุไฟทั้งหมดเป็นช่วงการปฐมนิเทศวรรณกรรม ค่าเฉพาะขึ้นอยู่กับเกรดเรซิน ระดับการแข็งตัว อัตราการให้ความร้อน บรรยากาศ และสภาวะการทดสอบ และควบคุมกราฟ TGA เฉพาะแบทช์
- บทความนี้ไม่ได้อ้างว่าตัวเลขการดูดซึมน้ำตลอด 24 ชั่วโมง "สองสามในสิบเปอร์เซ็นต์" เป็นค่าข้อมูลจำเพาะมันเป็นการวางแนวตามลำดับขนาด ข้อมูล ASTM D570 ต่อชุดจากซัพพลายเออร์ถือเป็นเกณฑ์การยอมรับ
- บทความนี้ไม่ได้ยืนยันว่ากลไกการเผาไหม้ของโอวหยางเป็นคำอธิบายที่เป็นสากลปฏิกิริยาระหว่างเรซินคายความร้อน–Ba(NO₃)₂ ที่รายงานก่อนปฏิกิริยา Mg นั้นมีความเฉพาะเจาะจงกับระบบนั้น ต้องวัดพฤติกรรมการเผาไหม้ของสารยึดเกาะในสูตรอื่น
- บทความนี้ไม่ได้อ้างว่าช่วงราคาต่อหน่วยเฉพาะใดๆ สามารถใช้ได้กับเรซินฟีโนลิกเกรดพลุไฟราคาจะแตกต่างกันไปตามปริมาณการซื้อ ภูมิภาค และเกรด ใบเสนอราคาของซัพพลายเออร์และข้อมูลอัตราเศษซากควรใช้ในการคำนวณต้นทุนจริง
- บทความนี้ไม่ได้ระบุอัตราส่วนการกำหนดสูตรหรือพารามิเตอร์กระบวนการที่เฉพาะเจาะจงสิ่งเหล่านี้จะต้องได้รับการพัฒนาและตรวจสอบโดยผู้ผลิตภายใต้กฎระเบียบที่บังคับใช้
หากคุณต้องการหารือเพิ่มเติมเกี่ยวกับการเลือกสารยึดเกาะสำหรับระบบการกำหนดสูตรเฉพาะ การจัดเตรียมตัวอย่าง หรือแพ็คเกจข้อมูลทางเทคนิค โปรดติดต่อเรา
อ้างอิง
- Zheng, F. , Ren, Z. และคณะ "การอธิบายพฤติกรรมปฏิกิริยาหลายระดับของไพโรไลซิสฟีนอลเรซินผ่านการจำลองพลวัตของโมเลกุล TG-FTIR และ ReaxFF"วารสารการวิเคราะห์และประยุกต์ไพโรไลซิส, 2021, 157: 105222.[การแสดงคุณลักษณะของ TG-FTIR ของไพโรไลซิสฟีนอลิกเรซินแบบหลายขั้นตอนภายใต้บรรยากาศเฉื่อย ช่วงของการจัดเรียงวรรณกรรมที่รายงานโดยทั่วไปสำหรับเรซินฟีนอลิกที่บ่มแล้ว: การสลายตัวระยะแรกเริ่มมีอุณหภูมิประมาณ 340–480 °C; ระยะการย่อยสลายหลักประมาณ 460–640 °C ค่าที่แน่นอนขึ้นอยู่กับระบบเรซิน ระดับการแข็งตัว อัตราการให้ความร้อน และบรรยากาศ และควรอ่านจากกราฟ TG เฉพาะแบทช์]
- โอหยาง, D.-H. "ผลของสารยึดเกาะที่แตกต่างกันต่อคุณลักษณะการเผาไหม้ของสารผสมพลุไฟที่ประกอบด้วย Ba(NO₃)₂/Mg"วารสารยุโรปกลางของวัสดุมีพลัง, 2013, 10(2), 209–215.[ระบบที่จับกับเรซินฟีนอล: อุณหภูมิการเผาไหม้สูงสุด 1,594.5 °C อัตราการเผาไหม้ 12.5 มม./วินาที; ระบบที่จับกับไนโตรเซลลูโลส: 1,432.6 °C, 9.0 มิลลิเมตร/วินาที. กลไกต่อแหล่งกำเนิด: ปฏิกิริยาคายความร้อนระหว่างฟีนอลิกเรซินกับ Ba(NO₃)₂ เกิดขึ้นก่อนปฏิกิริยา Mg/Ba(NO₃)₂ สูตร PR ในการศึกษา: Ba(NO₃)₂ 56.5 wt%, Mg 38.5 wt%, PR 5 wt%.]
- Redkar, AS, Mujumdar, VA, & Singh, SN "การศึกษาเกี่ยวกับองค์ประกอบพลุดอกไม้ไฟที่ใช้แมกนีเซียมเป็นประจุรองพื้น"วารสารวิทยาศาสตร์กลาโหม, 1996, 46(1), 41–47. ดอย: 10.14429/dsj.46.4048.[Mg/KNO₃/ระบบเรซินฟีนอล: ประสิทธิภาพการทำงานภายใต้สภาวะแวดล้อมที่ร้อนจัด (45 °C) และเย็นจัด (-26 °C) ไม่ได้รับผลกระทบอย่างมีนัยสำคัญ ฟีนอลิกเรซินมีบทบาทสำคัญในการลดอุณหภูมิการจุดระเบิดของระบบ Mg/KNO₃ หมายเหตุ: ข้อมูลเมตาของที่เก็บบางส่วนแสดงปีที่ไม่ถูกต้อง พ.ศ. 2539 ได้รับการยืนยันจากบันทึกปริมาณ/การออกวารสาร]
- คณะกรรมการความปลอดภัยสินค้าอุปโภคบริโภคของสหรัฐอเมริกา16 CFR ส่วนที่ 1500: สารและสิ่งของที่เป็นอันตราย; ระเบียบการบริหารและการบังคับใช้;16 CFR ส่วนที่ 1507: อุปกรณ์ดอกไม้ไฟ. วอชิงตัน ดี.ซี.: CPSC[จากข้อความ eCFR ในปัจจุบัน ฟีนอลิกเรซินไม่อยู่ในรายการสารเคมีต้องห้าม 16 CFR 1507.2; รายการกฎระเบียบอาจมีการแก้ไขและควรได้รับการตรวจสอบอีกครั้งกับ eCFR ในปัจจุบัน ณ เวลาที่จัดซื้อ]
- สมาคมป้องกันอัคคีภัยแห่งชาติNFPA 1124: รหัสสำหรับการผลิต การขนส่ง และการเก็บรักษาดอกไม้ไฟและวัตถุเกี่ยวกับดอกไม้ไฟ. ควินซี แมสซาชูเซตส์: NFPA ฉบับปี 2026[ชื่อฉบับปัจจุบัน; ครอบคลุมถึงการผลิต การขนส่ง และการจัดเก็บ รวมถึงข้อกำหนดในการควบคุมฝุ่นและการแยกสาร ฉบับก่อนหน้านี้ยังครอบคลุมถึงการขายปลีกด้วย]
- ASTM อินเตอร์เนชั่นแนลASTM D570: วิธีทดสอบมาตรฐานสำหรับการดูดซึมน้ำของพลาสติก. เวสต์คอนโชฮอคเกน, เพนซิลเวเนีย: ASTM International[วิธีการอ้างอิงสำหรับการดูดซึมน้ำตลอด 24 ชั่วโมง; ข้อมูลซัพพลายเออร์เฉพาะกลุ่มที่วัดตามวิธีการนี้ถือเป็นเกณฑ์การยอมรับ]
- Kaczmarska, K. และคณะ (2017) การศึกษาการวิเคราะห์ทางอุณหพลศาสตร์ (TG-DTG-DSC) ของสารยึดเกาะที่มีแป้งเป็นหลักสำหรับการหล่อ[รายงานความแตกแยกของพันธะไกลโคซิดิกและขั้นตอนการย่อยสลายหลักที่มีความเข้มข้นในช่วง 200–342 °C สำหรับสารยึดเกาะที่ได้มาจากแป้ง; ใช้ที่นี่เพื่อยึดช่วงการย่อยสลายเดกซ์ทริน รายละเอียดบรรณานุกรมฉบับเต็มจะต้องได้รับการยืนยันจากสิ่งพิมพ์ต้นฉบับ ค่าจะแตกต่างกันไปตามประเภทของเดกซ์ทริน/แป้ง และสภาวะในการทดสอบ - ช่วงเอกสารข้อมูลระดับ B]
- ข้อมูลการสำรวจตลาดเชิงพาณิชย์สำหรับเดกซ์ทรินและฟีนอลิกเรซิน ปี 2026[ข้อมูลเชิงพาณิชย์ระดับ B/C; ราคาที่แน่นอนจะแตกต่างกันไปตามภูมิภาค ปริมาณการซื้อ และเกรด ช่องทางการขายปลีกและจำนวนมากอาจแตกต่างกันไปตามลำดับความสำคัญ]
- สรุปข้อกำหนดทางอุตสาหกรรมสำหรับเรซินฟีโนลิกเกรดพลุไฟ[เป้าหมายข้อมูลจำเพาะของซัพพลายเออร์ทั่วไป: ฟีนอลอิสระ ≤1.0% ฟอร์มาลดีไฮด์อิสระ ≤0.5% นี่เป็นค่าข้อมูลจำเพาะของซัพพลายเออร์ ไม่ใช่เกณฑ์ตามกฎระเบียบ และแตกต่างกันไปตามซัพพลายเออร์และเกรด]









